ผู้เขียนเชื่อว่า มากกว่า 50% ของคนใช่้ Hotmail ไม่รู้ว่าจะเพิ่ม Email หรือผู้ติดต่อใน Hotmail อย่างไร โดยเฉพาะอย่างยิ่ง Email ปลายทางที่เราใช้ติดต่อเป็นประจำ เราคงไม่อยากมานั่งพิมพ์เองทุกครั้ง ในบทนี้เรามาดูกันว่าจะสามารถเพิ่มได้อย่างไร
เพราะ Hotmail เล่นเอาไปวางไว้ในที่ๆ คนไม่คลิก หรือ ไม่ค่อยสังเกตุ (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)
![ปุ่ม คลิก เพื่อเพื่อ Add Email](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi39YQGDCJ29OxMhnnrNegzWTiBGu7BthWjmeTL0PyywMUHVAMnGWx1yvu_lw2jhgVkQ_2Zcp8BHoECcqweL8B1llG32fg52ejLJjtcGgbySkiaAuopE9DTw-5F1oSQr15S4IQYQp-Cnmg/s400/step1_click_add_icon.jpg) |
คลิกไปที่ ลูกศร ดังภาพ |
![หน้าจอแสดง Hotmail.com ในหัวข้อ People หรือ Contact](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjl_bgOUf9GCThhEDIkdkS3kNwGyy656v7PQCKMIp1wcUyWjTupxe4ePlZKlrIt8Q8TdfX3vul-OaXM0C4KVg6yjPHC5g8OvPBoW3SYxB8_SQad65u_9reVu342ijeZFIE22o9CKDHNxc0/s400/step2_click_on_people.jpg) |
ผู้เขียนเชื่อว่า คนครึ่งล้าน ในประเทศ ไม่รู้ว่า Hotmail มีของเล่นพวกนี้ด้วย ในที่นี้ให้คลิกไปที่ People (มันก็สมุดโทรศัพท์ ประมาณนั้น ที่เอาไว้ให้คุณเพิ่มรายชื่อ บุคคลที่คุณติดต่อบ่อยๆลงไป) |
![ปุ่ม Add new contact ในหน้า People Hotmail](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgD7jEzYQ3aDD6fxpwFxGNcYB3l8r4jsaEVtW1KFJJOE2nmUlq0A7uNwucI_UYwKAszkFUaqM4Blfm5pV1-0TpHOQ6TLusbZQf7vR5pOi8Fd1QbSPT6pRf6Lb7qs6pZBNhex0TX9fWxMcA/s400/step3_click_new_contact.jpg) |
แล้วผู้เขียนก็ยังเชื่ออีกว่ามีคนเป็นล้าน ที่ไม่รู้ว่า มันต้องกดตามลูกศร นี้เพิ่มเพิ่มรายชื่อบุคคลติดต่อ โดยผู้อ่านกดตามภาพได้เลย |
![หน้า Add Contact ให้่ใส่ Email ผู้ติดต่อปลายทาง](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjGpDDK2Q8QH9qeNvDMcdBTaqe8X7wXkLTX0Henda2VfDNmDifdagI6SS9a_YfLhBjIb7Wr6e9tpz0-wtwl1g4LhYZ0ryKrOU5jjLxD8MzHRGg3yvdUsm5HpyYSbIiSAuPdtW_8RfxVp-k/s400/step4_add_contact_page.jpg) |
ทีนี้สิ่งที่เราอยากทำ ก็แค่เพียง เอา Email ของบุคคลที่ติดต่อบ่อยๆมา Add ลงไปเท่านั้น ในที่นี้ เราสมมุติว่า a@company.com หลังจากนั้น คลิก Save |
![หน้าแสดงว่าได้ทำการ เพิ่ม Email บุคคลติดต่อสำเร็จของ Hotmail.com](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiBeFhGolmG4q8mBDpIDbbDwGVmzqY1C3jsIIcznd9-LI2mtNplfS52qPwK9w3zxjbfr6QCa2TuvA-RML8rFnSuzUCsVgElTpTLzci9an__Kcs-CcS1j3OQLLY2rGHUl5VaAV7GnGFRnlU/s400/step5_add_success.jpg) |
หลังจากนั้นระบบจะโชว์หน้านี้ ว่าคุณได้ Add ข้อมูลเสร็จเรียบร้อยแล้ว |
จริงๆ แล้วมีอีกหลายเรื่อง ที่ผู้อ่านอาจจะไม่เคยทราบมาก่อนว่า การที่เราเพิ่มบุคคลติดต่อเข้าไปในนี้มันจะมีประโยชน์อย่างไร
ลองอ่านบทความประโยชน์ของการเพิ่มบุคคลติดต่อใน Hotmail >>
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น